Từ thế hệ iPhone 12 (2020), Apple đã loại bỏ củ sạc khỏi hộp sản phẩm, người dùng phải chủ động trang bị bộ sạc phù hợp để khai thác tối đa khả năng sạc của thiết bị. Củ sạc iPhone không chỉ quyết định tốc độ nạp pin mà còn ảnh hưởng đến nhiệt độ khi sạc, độ bền pin và mức độ an toàn trong quá trình sử dụng lâu dài. Vậy củ sạc hãng nào tốt cho iPhone? Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn tìm hiểu các tiêu chuẩn sạc cần thiết và lựa chọn thương hiệu phù hợp.
| Bốn phiên bản màu Đen, Bạc, Băng Thanh và Đỏ Burgundy mang đến lựa chọn phong phú cho iPhone 18 Pro, với thân máy chỉ dày 8,75 mm. Đăng ký iPhone 18 Pro tại Viettel Store. |
Tóm tắt nhanh
- Công suất sạc: 20W phù hợp nhu cầu hằng ngày, 30W–40W cho iPhone hỗ trợ sạc nhanh hơn, từ 65W khi dùng chung nhiều thiết bị.
- Chuẩn sạc: Ưu tiên củ sạc USB-C hỗ trợ Power Delivery (PD), công nghệ AVS với các dòng iPhone tương thích.
- Thương hiệu: Apple, UGREEN, mophie, Pisen và Vivumax cung cấp nhiều lựa chọn về công suất và giá bán.
- Độ an toàn: Chọn củ sạc chính hãng, nguồn gốc rõ ràng, có chứng nhận phù hợp và bảo hành minh bạch.
- Khả năng tương thích: iPhone từ iPhone 8 trở lên hỗ trợ sạc nhanh, nhưng cần sử dụng cáp phù hợp với từng dòng máy.
- Tốc độ sạc thực tế: Phụ thuộc vào mẫu iPhone, chuẩn sạc, cáp kết nối, nhiệt độ và tình trạng pin.
Tóm tắt nội dung
- 1. Các loại củ sạc iPhone phổ biến hiện nay
- 2. Tiêu chí chọn mua củ sạc tốt nhất cho iPhone
- 3. Củ sạc hãng nào tốt cho iPhone? Top 5 thương hiệu uy tín & sản phẩm nổi bật
- 4. Câu hỏi thường gặp khi chọn củ sạc cho iPhone
- 4.1. Có nên dùng củ sạc công suất cao cho iPhone không?
- 4.2. Củ sạc iPhone 20W và 30W khác nhau như thế nào?
- 4.3. Dùng củ sạc Android cho iPhone được không?
- 4.4. Sạc iPhone qua đêm có làm chai pin không?
- 4.5. Củ sạc iPhone bao nhiêu W là tốt nhất?
- 4.6. Củ sạc USB-C có dùng được cho iPhone cổng Lightning không?
- 4.7. Nên chọn sạc MagSafe hay Qi2 cho iPhone?
- 4.8. iPhone nào có hỗ trợ sạc nhanh?
1. Các loại củ sạc iPhone phổ biến hiện nay
Để lựa chọn đúng, trước hết bạn cần hiểu rõ các chuẩn sạc Apple đang sử dụng.
Củ sạc iPhone có dây
Củ sạc có dây là lựa chọn phổ biến nếu bạn ưu tiên tốc độ sạc. Hầu hết các mẫu hiện nay sử dụng cổng USB-C và hỗ trợ chuẩn USB Power Delivery (USB-PD), giúp cung cấp công suất phù hợp với khả năng tiếp nhận của từng dòng iPhone.
- Củ sạc 20W: Phù hợp với nhu cầu sạc hằng ngày và hầu hết các dòng iPhone. Đây cũng là mức công suất phổ biến ở các sản phẩm của Apple, Anker, UGREEN và Baseus. Với củ sạc từ 20W, iPhone 17e và iPhone Air có thể sạc khoảng 50% pin trong 30 phút.
- Củ sạc 30W – 35W: Thích hợp nếu bạn muốn sạc nhanh hơn hoặc dùng chung củ sạc cho nhiều thiết bị. Một số lựa chọn đáng cân nhắc gồm củ sạc Apple 30W, Anker 30W, UGREEN 30W và Baseus 30W. Mức công suất này cũng phù hợp để kết hợp với MagSafe, giúp sạc không dây đạt tốc độ tối ưu theo khuyến nghị của Apple.
- Củ sạc 40W – 45W: Phù hợp với các dòng iPhone 17, 17 Pro và 17 Pro Max có hỗ trợ sạc nhanh công suất cao. Apple có bộ sạc 40W Dynamic Power Adapter, trong khi Anker, Belkin, UGREEN và Baseus cũng cung cấp nhiều lựa chọn 45W. Với củ sạc từ 40W, các mẫu iPhone 17 có thể đạt khoảng 50% pin trong 20 phút.
- Củ sạc từ 65W trở lên: Thích hợp nếu bạn muốn sử dụng một củ sạc cho nhiều thiết bị như iPhone, iPad và laptop. Các thương hiệu như Anker, UGREEN và Baseus có nhiều mẫu sạc GaN công suất 65W, 100W hoặc cao hơn, thường tích hợp nhiều cổng USB-C/USB-A để sạc đồng thời.
Lưu ý: Công suất ghi trên củ sạc là mức tối đa mà thiết bị có thể cung cấp, không đồng nghĩa iPhone sẽ luôn nhận đủ công suất đó. Tốc độ sạc thực tế còn phụ thuộc vào khả năng hỗ trợ của từng dòng máy, cáp sạc và tình trạng pin.

Củ sạc có dây với nhiều mức công suất đáp ứng nhu cầu từ sạc hằng ngày đến sạc nhanh
1.2. Củ sạc iPhone không dây (MagSafe và Qi2)
Ngoài sạc có dây, người dùng iPhone còn có thể lựa chọn sạc không dây để tối ưu sự tiện lợi trong quá trình sử dụng. Hiện nay, hai chuẩn sạc phổ biến là:
- MagSafe của Apple: Công nghệ sạc không dây sử dụng nam châm để cố định và căn chỉnh vị trí giữa điện thoại với bộ sạc. Khi kết hợp cùng củ sạc USB-C từ 30W, MagSafe đạt tối đa 25W trên iPhone 16 Plus/Pro Max, iPhone 17 series trở lên (trừ iPhone 16e); riêng iPhone 16 và 16 Pro đạt tối đa 22,5W.
- Chuẩn Qi2: Là công nghệ sạc không dây do Wireless Power Consortium phát triển, có cơ chế hút nam châm tương tự MagSafe. Với chuẩn Qi2 25W (Qi2.2), các mẫu iPhone tương thích từ iPhone 16 series trở lên có thể nhận công suất tối đa 25W. Trong khi đó, iPhone 12 – 15 hỗ trợ sạc Qi2 ở mức tối đa 15W.
Sạc không dây MagSafe/Qi2 mang lại sự tiện lợi, gọn gàng nhưng nhìn chung vẫn có tốc độ thấp hơn sạc có dây, đặc biệt trên iPhone 17, iPhone 17 Pro và iPhone 17 Pro Max. Ngoài ra, công suất 25W chỉ áp dụng cho một số mẫu iPhone tương thích, các dòng máy khác có thể bị giới hạn ở mức thấp hơn. Vì vậy, nếu ưu tiên tốc độ sạc, sạc có dây vẫn là lựa chọn phù hợp hơn.

MagSafe và Qi2 mang đến trải nghiệm sạc không dây tiện lợi với khả năng căn chỉnh nam châm chính xác
2. Tiêu chí chọn mua củ sạc tốt nhất cho iPhone
2.1. Công suất phù hợp
Công suất là yếu tố quan trọng khi chọn củ sạc cho iPhone. Bạn nên chọn sản phẩm có mức công suất tương thích với thiết bị để rút ngắn thời gian sạc và tránh lãng phí. Đặc biệt, mỗi dòng iPhone có giới hạn sạc khác nhau, vì vậy không có một mức công suất tối ưu áp dụng chung cho tất cả các mẫu máy.
| Dòng iPhone | Sạc có dây | MagSafe | Qi2 / Qi2 25W |
| iPhone 17 / 17 Pro / 17 Pro Max | Từ 40W (50% pin trong khoảng 20 phút) | Tối đa 25W (củ sạc từ 30W) | Tối đa 25W (củ sạc từ 30W) |
| iPhone Air | Từ 20W (50% pin trong khoảng 30 phút) | Tối đa 20W | Tối đa 20W |
| iPhone 16 Plus / 16 Pro Max | Từ 20W (50% pin trong khoảng 30 phút) | Tối đa 22,5W (củ sạc từ 30W) | Tối đa 25W (cần iOS 26 trở lên với sạc Qi2 bên thứ ba) |
| iPhone 16 / 16 Pro | Từ 20W (50% pin trong khoảng 30 phút) | Tối đa 25W (củ sạc từ 30W) | Tối đa 25W (cần iOS 26 trở lên) |
| iPhone 16e | Từ 20W | Không hỗ trợ | Không hỗ trợ; chỉ sạc Qi tối đa 7,5W |
| iPhone 15 / 14 / 13 / 12 series | Từ 20W (50% pin trong khoảng 30 phút) | Tối đa 15W (củ sạc từ 20W) | Tối đa 15W |
| iPhone 11 / XS / XR / 8 series | Từ 18W–20W, sử dụng cáp USB-C to Lightning hoặc cáp phù hợp | Không hỗ trợ; chỉ sạc Qi tối đa 7,5W | Chỉ hỗ trợ Qi tối đa 7,5W |
2.2. Công nghệ sạc nhanh
Bên cạnh công suất, bạn cũng nên chú ý đến công nghệ sạc nhanh khi chọn củ sạc cho iPhone. Ưu tiên sản phẩm hỗ trợ USB Power Delivery (USB-PD) – chuẩn sạc cho phép củ sạc tự điều chỉnh điện áp và dòng điện phù hợp với thiết bị. Đây là yếu tố quan trọng để iPhone tận dụng khả năng sạc nhanh qua cáp USB-C.
Với các dòng iPhone mới, công nghệ AVS (Adjustable Voltage Supply) cũng đáng được quan tâm. Đây là tính năng thuộc chuẩn USB-PD, cho phép củ sạc điều chỉnh điện áp linh hoạt theo nhu cầu của thiết bị, thay vì chỉ sử dụng các mức điện áp cố định.
Theo công bố của Apple:
- iPhone 17 series: Có thể sạc đến 50% trong khoảng 20 phút khi sử dụng củ sạc từ 40W trở lên. Nên chọn củ sạc USB-PD có công suất phù hợp để tận dụng tốc độ sạc nhanh của máy.
- iPhone 18 Pro và 18 Pro Max: Có thể sạc đến 50% trong khoảng 15 phút với củ sạc từ 60W, hỗ trợ AVS và cáp USB-C tương thích.

USB-PD và AVS giúp củ sạc điều chỉnh nguồn điện phù hợp, hỗ trợ iPhone khai thác khả năng sạc nhanh
2.3. Cổng kết nối
Từ iPhone 15 series trở đi, Apple đã chuyển sang sử dụng cổng USB-C thay cho Lightning. Vì vậy, bạn nên chọn củ sạc có cổng USB-C để kết nối với cáp sạc đi kèm máy và tận dụng khả năng sạc nhanh.
Khi lựa chọn, bạn có thể lưu ý hai điểm sau:
- Khả năng tương thích: Ưu tiên củ sạc USB-C hỗ trợ chuẩn USB-PD để sạc nhanh cho iPhone. Nếu sử dụng cáp rời, hãy chọn cáp USB-C phù hợp với công suất của củ sạc.
- Tốc độ truyền dữ liệu: Một số dòng iPhone hỗ trợ USB 3 với tốc độ truyền dữ liệu cao hơn, trong khi các dòng khác chỉ hỗ trợ USB 2.0. Nếu thường xuyên chuyển video hoặc tệp dung lượng lớn sang máy tính, bạn nên chọn cáp USB-C hỗ trợ USB 3. Với nhu cầu sạc pin thông thường, cáp USB-C đi kèm máy vẫn đáp ứng tốt.
Lưu ý: Cổng USB-C không đồng nghĩa mọi cáp đều có cùng tốc độ truyền dữ liệu. Vì vậy, hãy kiểm tra thông số cáp nếu bạn có nhu cầu sao chép dữ liệu thường xuyên.
2.4. Chứng nhận an toàn
Củ sạc nên cần đáp ứng các tiêu chuẩn an toàn để hạn chế nguy cơ quá nhiệt, chập mạch hoặc cháy nổ. Khi chọn mua, bạn nên ưu tiên sản phẩm có nguồn gốc rõ ràng và chú ý các chứng nhận sau:
- MFi (Made for iPhone): Quan trọng khi chọn cáp Lightning cho iPhone 14 trở về trước. Chứng nhận này xác nhận phụ kiện tương thích với thiết bị Apple, giúp hạn chế lỗi kết nối và sạc không ổn định.
- CE và FCC: Liên quan đến yêu cầu an toàn và tương thích điện từ tại thị trường châu Âu và Mỹ. Đây là những dấu hiệu nên có trên củ sạc của thương hiệu uy tín.
- UL và ETL: Chứng nhận an toàn điện từ các tổ chức kiểm định độc lập, tập trung vào khả năng hạn chế rủi ro quá nhiệt, chập mạch và cháy nổ.
- RoHS: Kiểm soát hàm lượng các chất độc hại như chì, thủy ngân, cadmium trong vật liệu sản xuất. Đây là tiêu chí bổ sung, không thay thế chứng nhận an toàn điện.
- CR: Khi mua củ sạc tại Việt Nam, hãy kiểm tra dấu hợp quy CR nếu sản phẩm thuộc diện bắt buộc áp dụng để đảm bảo đáp ứng quy chuẩn kỹ thuật trong nước.
Lưu ý về USB PD 3.2 và AVS: Đây là tiêu chuẩn và công nghệ cấp nguồn, không phải chứng nhận an toàn. Với củ sạc công suất trên 27W, đặc biệt khi sử dụng iPhone 18 Pro/Pro Max, bạn có thể ưu tiên sản phẩm hỗ trợ AVS để tăng khả năng tương thích với công nghệ sạc mới.
2.5. Thương hiệu & bảo hành
Thương hiệu uy tín đi kèm quy trình kiểm định nghiêm ngặt và chính sách bảo hành rõ ràng sẽ giúp người dùng yên tâm hơn khi sử dụng lâu dài cho mọi thiết bị, từ các dòng máy cũ đến series iPhone 2026 đời mới.
Nên ưu tiên củ sạc từ các thương hiệu uy tín như Apple, Anker, Belkin, UGREEN, Baseus… để đảm bảo nguồn gốc và chất lượng sản phẩm. Bên cạnh đó, hãy kiểm tra thời hạn bảo hành trước khi mua:
- Apple, Belkin, Baseus: Bảo hành phổ biến 12 tháng.
- Anker, UGREEN: Khoảng 18 tháng tùy dòng sản phẩm.
- Mophie: Một số dòng được bảo hành 24 tháng, áp dụng chính sách 1 đổi 1 theo điều kiện của nhà phân phối.
Lưu ý: Chính sách bảo hành có thể khác nhau tùy sản phẩm và đơn vị phân phối. Khi mua tại Viettel Store, bạn nên giữ hóa đơn, phiếu bảo hành và kiểm tra kỹ điều kiện áp dụng, đặc biệt với phụ kiện tặng kèm hoặc hàng khuyến mại.
3. Củ sạc hãng nào tốt cho iPhone? Top 5 thương hiệu uy tín & sản phẩm nổi bật
Dưới đây là những thương hiệu được đánh giá cao về độ an toàn và hiệu suất, phù hợp cho người dùng đang tìm củ sạc hãng nào tốt cho iPhone.
3.1. Apple – Củ sạc chính hãng iPhone
Củ sạc Apple luôn là lựa chọn được khuyên dùng hàng đầu nhờ khả năng tương thích gần như tuyệt đối với iPhone. Các củ sạc chính hãng Apple có công suất phổ biến từ 20W, 30W đến 35W, hỗ trợ chuẩn sạc nhanh Power Delivery và tự động điều chỉnh dòng điện theo từng thiết bị.
Mức giá tham khảo dao động từ 500.000 – 1.200.000 đồng, phù hợp với người dùng ưu tiên sản phẩm chính hãng, độ bền cao và sự an tâm trong quá trình sử dụng lâu dài.
Một số sản phẩm nổi bật:
Củ sạc Apple 40W Dynamic with 60W Max ![]() | Củ sạc Apple 20W USB-C Power Adapter ![]() | |
| Công suất | 40W, tối đa 60W trong thời gian ngắn | 20W |
| Công nghệ sạc | USB PD 3.2, AVS | USB-C Power Delivery |
| Ưu điểm | Sạc nhanh công suất cao, tự điều chỉnh điện áp phù hợp với thiết bị tương thích | Nhỏ gọn, đáp ứng nhu cầu sạc hằng ngày, dễ mang theo |
| Tương thích iPhone | iPhone 17 series và các thiết bị hỗ trợ chuẩn sạc tương ứng | iPhone 8 trở lên (cần cáp phù hợp) |
| Tốc độ sạc tham khảo | iPhone 17 series: khoảng 50% pin trong 20 phút với model và điều kiện phù hợp | Khoảng 50% pin trong 30 phút với một số mẫu iPhone tương thích |
| Giá tham khảo | 1.099.000 – 1.169.000 VNĐ | 499.000 – 650.000 VNĐ |
Lưu ý: Giá bán có thể thay đổi theo thời điểm và chương trình ưu đãi tại Viettel Store. Tốc độ sạc thực tế phụ thuộc vào mẫu iPhone, cáp sạc, nhiệt độ và tình trạng pin.
⇒ Gợi ý lựa chọn: Củ sạc Apple 40W Dynamic phù hợp với người dùng ưu tiên tốc độ sạc và sở hữu iPhone đời mới. Trong khi đó, củ sạc Apple 20W USB-C là lựa chọn kinh tế hơn, đáp ứng tốt nhu cầu sạc hằng ngày.
3.2. Ugreen
Ugreen là lựa chọn hợp lý cho những ai muốn sở hữu củ sạc sạc nhanh với mức giá dễ tiếp cận. Sản phẩm của Ugreen có hiệu suất ổn định, tích hợp các cơ chế bảo vệ quá nhiệt và quá dòng, giúp hạn chế rủi ro trong quá trình sử dụng. Giá bán dao động từ 250.000 đến 900.000 đồng, phù hợp với người dùng ưu tiên tiết kiệm chi phí nhưng vẫn đảm bảo an toàn.
Một số sản phẩm nổi bật:
Củ sạc UGREEN 30W RoboGaN Mini CD359 ![]() | Củ sạc UGREEN 65W 3 cổng RoboGaN Mini CD361 ![]() | |
| Công suất | 30W | Tổng 65W, cổng USB-C1 tối đa 65W khi sạc riêng |
| Cổng sạc | 1 cổng USB-C | 2 cổng USB-C, 1 cổng USB-A |
| Công nghệ sạc | GaN, hỗ trợ sạc nhanh | GaN, hỗ trợ sạc nhanh nhiều thiết bị |
| Ưu điểm | Thiết kế robot nhỏ gọn, màn hình LED độc đáo, tối ưu khả năng kiểm soát nhiệt | Thiết kế robot nhỏ gọn, sạc đồng thời tối đa 3 thiết bị, thuận tiện khi di chuyển |
| Tương thích iPhone | Phù hợp với iPhone 15, 16 series và các dòng trước; vẫn dùng được với iPhone đời mới nhưng có thể chưa đạt tốc độ sạc tối đa | Hỗ trợ sạc nhanh cho iPhone dùng USB-C và các dòng iPhone khác khi sử dụng cáp phù hợp |
| Thiết bị khác | Các thiết bị hỗ trợ sạc USB-C phù hợp công suất | iPad, MacBook Air và các thiết bị tương thích |
| Giá tham khảo | 299.000 – 410.000 VNĐ | 490.000 – 900.000 VNĐ |
Lưu ý: Giá bán có thể thay đổi theo thời điểm và đơn vị phân phối. Công suất sạc thực tế phụ thuộc vào thiết bị, cáp sạc và số lượng cổng đang sử dụng.
⇒ Gợi ý lựa chọn: UGREEN 30W RoboGaN Mini CD359 phù hợp với người dùng chủ yếu sạc iPhone và ưu tiên thiết kế nhỏ gọn, tiết kiệm chi phí. Trong khi đó, UGREEN 65W RoboGaN Mini CD361 thích hợp với người sử dụng nhiều thiết bị như iPhone, iPad và MacBook Air, cần sạc đồng thời trên một củ sạc.
3.3. Mophie
Mophie là thương hiệu phụ kiện thuộc phân khúc cao cấp, nổi bật với thiết kế tinh tế, chất liệu hoàn thiện tốt và khả năng sạc nhanh ổn định. Các mẫu củ sạc Mophie đáp ứng nhu cầu sạc cho iPhone, iPad và nhiều thiết bị tương thích, đặc biệt phù hợp khi sử dụng cùng các dòng điện thoại cao cấp như iPhone 18 Pro Max. Với mức giá tham khảo từ 700.000 – 1.200.000 đồng, Mophie phù hợp với người dùng ưu tiên chất lượng, độ bền và sự tiện lợi khi sử dụng lâu dài.
Sản phẩm nổi bật:
Củ sạc mophie PD 30W GaN ![]() | |
| Công suất | 30W |
| Công nghệ sạc | GaN, hỗ trợ sạc nhanh Power Delivery (PD) |
| Ưu điểm | Thiết kế nhỏ gọn, chân cắm gập tiện lợi, công nghệ GaN giúp tối ưu kích thước và khả năng quản lý nhiệt |
| Tương thích iPhone | Hỗ trợ sạc nhanh cho iPhone 8 trở lên khi sử dụng cáp phù hợp; với các mẫu iPhone yêu cầu công suất cao hơn, tốc độ sạc có thể chưa đạt mức tối đa |
| Giá tham khảo | Khoảng 350.000 VNĐ |
Lưu ý: Giá bán có thể thay đổi theo thời điểm và chương trình khuyến mãi tại Viettel Store. Tốc độ sạc thực tế phụ thuộc vào mẫu iPhone, cáp sạc và điều kiện sử dụng.
Với danh sách trên, bạn đã có câu trả lời rõ ràng cho thắc mắc củ sạc hãng nào tốt cho iPhone tùy theo nhu cầu và ngân sách.
3.4. Pisen
Pisen là thương hiệu phụ kiện công nghệ có xuất xứ từ Trung Quốc, chuyên phát triển các sản phẩm sạc và pin từ năm 1994. Danh mục củ sạc của hãng khá đa dạng, với công suất từ 20W – 30W cho nhu cầu cơ bản đến 40W – 65W để sạc iPhone, iPad và các thiết bị tương thích như MacBook. Bên cạnh thiết kế nhỏ gọn, một số dòng cao cấp còn ứng dụng công nghệ GaN, mang đến thêm lựa chọn về hiệu năng và mức giá phù hợp với nhiều nhu cầu sử dụng.
Sản phẩm nổi bật:
| Tiêu chí | Củ sạc Pisen PD65W DM8117CN ![]() | Củ sạc Pisen Pro GaN Dual Port PD XY-C16 40W ![]() |
| Công suất | 65W | Tổng 40W; tối đa 40W khi sạc một thiết bị, 20W mỗi cổng khi sạc đồng thời |
| Cổng sạc | USB-C hỗ trợ PD | 2 cổng USB-C |
| Công nghệ sạc | USB Power Delivery (PD) | GaN, hỗ trợ PD, QC 3.0, AFC và SCP |
| Ưu điểm | Công suất lớn, thiết kế gọn gàng, hỗ trợ sạc nhanh cho nhiều loại thiết bị | Nhỏ gọn (48,15 × 36,3 × 30 mm), chân cắm gập tiện lợi, sạc đồng thời 2 thiết bị |
| Tương thích iPhone | iPhone 15 trở lên dùng cáp USB-C; iPhone dùng Lightning cần cáp USB-C to Lightning | iPhone 8 trở lên khi sử dụng cáp phù hợp, hỗ trợ sạc nhanh PD |
| Thiết bị khác | iPad, laptop và các thiết bị hỗ trợ USB-C PD tương thích | iPad và các thiết bị hỗ trợ chuẩn sạc phù hợp |
| Giá tham khảo | Khoảng 599.000 VNĐ | Khoảng 499.000 VNĐ |
Lưu ý: Giá bán có thể thay đổi theo thời điểm và chương trình khuyến mãi. Công suất sạc thực tế phụ thuộc vào thiết bị, cáp sạc và số lượng cổng được sử dụng.
⇒ Gợi ý lựa chọn: Pisen PD65W DM8117CN phù hợp với người cần củ sạc công suất cao để dùng chung cho iPhone, iPad và laptop tương thích. Trong khi đó, Pisen Pro GaN Dual Port PD XY-C16 40W thích hợp với người muốn sạc đồng thời hai thiết bị, ưu tiên thiết kế nhỏ gọn và thuận tiện mang theo.
3.5. Vivumax
Vivumax là thương hiệu phụ kiện công nghệ Việt Nam tập trung vào phân khúc phổ thông, nổi bật với các sản phẩm có mức giá dễ tiếp cận. Danh mục của hãng gồm củ sạc riêng lẻ và bộ sạc kèm cáp, với công suất từ 18W đến 45W, đáp ứng nhu cầu sạc hằng ngày hoặc sử dụng làm bộ sạc dự phòng.
Sản phẩm nổi bật:
Bộ củ cáp Vivumax FC300 18W Type C ![]() | Củ sạc nhanh Vivumax PD20 20W ![]() | |
| Công suất | 18W | 20W |
| Cổng sạc | USB-C, đi kèm cáp sạc | 1 cổng USB-C |
| Công nghệ sạc | Sạc công suất 18W | USB Power Delivery (PD) |
| Ưu điểm | Bộ sản phẩm gồm củ và cáp sạc, thiết kế nhỏ gọn, tiện lợi khi sử dụng hằng ngày | Thiết kế nhỏ gọn, hỗ trợ sạc nhanh PD, giá dễ tiếp cận |
| Tương thích iPhone | iPhone 15 trở lên dùng cổng USB-C; iPhone dùng Lightning cần thay cáp phù hợp | iPhone 8 trở lên khi sử dụng cáp tương thích |
| Tốc độ sạc tham khảo | Phụ thuộc vào mẫu iPhone, cáp và điều kiện sạc | Một số mẫu iPhone có thể đạt khoảng 50% pin trong 30 phút |
| Giá tham khảo | Khoảng 199.000 VNĐ | Khoảng 190.000 VNĐ |
Lưu ý: Giá bán có thể thay đổi theo thời điểm và chương trình khuyến mãi. Tốc độ sạc thực tế phụ thuộc vào mẫu iPhone, chất lượng cáp sạc và tình trạng pin.
Gợi ý lựa chọn: Vivumax FC300 18W Type C phù hợp với người muốn mua trọn bộ củ và cáp sạc để sử dụng ngay. Trong khi đó, Vivumax PD20 20W là lựa chọn phù hợp với người đã có cáp sạc tương thích, cần củ sạc nhanh công suất 20W với chi phí tiết kiệm.
4. Câu hỏi thường gặp khi chọn củ sạc cho iPhone
4.1. Có nên dùng củ sạc công suất cao cho iPhone không?
Có. iPhone sẽ tự điều chỉnh mức công suất tiếp nhận theo khả năng hỗ trợ của thiết bị. Vì vậy, bạn có thể dùng củ sạc 45W, 65W hoặc cao hơn mà không nhất thiết gây hại cho pin. Tuy nhiên, hãy chọn sản phẩm chất lượng và có chuẩn sạc phù hợp.
4.2. Củ sạc iPhone 20W và 30W khác nhau như thế nào?
Củ sạc 30W có công suất tối đa cao hơn, phù hợp với các thiết bị hỗ trợ mức sạc tương ứng và có thể dùng chung cho iPhone, iPad. Trong khi đó, củ sạc 20W đã đáp ứng tốt nhu cầu sạc nhanh hằng ngày trên nhiều dòng iPhone.
4.3. Dùng củ sạc Android cho iPhone được không?
Có. Bạn có thể sử dụng củ sạc Android nếu sản phẩm hỗ trợ chuẩn sạc tương thích, ưu tiên USB-PD. Với iPhone dùng cổng Lightning, cần kết hợp cáp USB-C to Lightning; các dòng từ iPhone 15 trở lên có thể dùng cáp USB-C.
4.4. Sạc iPhone qua đêm có làm chai pin không?
Không nhất thiết. iPhone có cơ chế quản lý sạc và tính năng Sạc pin được tối ưu hóa để hạn chế tình trạng pin duy trì ở mức đầy quá lâu. Tuy nhiên, bạn nên sạc ở nơi thoáng mát, tránh để máy tiếp xúc với nguồn nhiệt cao.
4.5. Củ sạc iPhone bao nhiêu W là tốt nhất?
Củ sạc 20W phù hợp với nhu cầu hằng ngày trên nhiều dòng iPhone. Nếu muốn tận dụng tốc độ sạc nhanh trên các mẫu máy mới, bạn có thể chọn củ sạc từ 40W trở lên theo khuyến nghị của Apple. Củ sạc 65W phù hợp khi cần dùng chung cho nhiều thiết bị.
4.6. Củ sạc USB-C có dùng được cho iPhone cổng Lightning không?
Có. Bạn chỉ cần sử dụng thêm cáp USB-C to Lightning tương thích. Để hỗ trợ sạc nhanh, nên chọn cáp đạt chuẩn MFi và củ sạc có USB-PD.
4.7. Nên chọn sạc MagSafe hay Qi2 cho iPhone?
Cả hai đều hỗ trợ sạc không dây tiện lợi. MagSafe phù hợp nếu bạn ưu tiên phụ kiện Apple, còn Qi2 có nhiều lựa chọn từ các thương hiệu khác. Hãy kiểm tra công suất sạc tối đa mà iPhone của bạn hỗ trợ trước khi mua.
4.8. iPhone nào có hỗ trợ sạc nhanh?
Các dòng iPhone từ iPhone 8 trở lên đều hỗ trợ sạc nhanh, khi sử dụng củ sạc USB-PD và cáp tương thích. Tuy nhiên, công suất và tốc độ sạc khác nhau tùy model. Các thế hệ mới như iPhone 17 series, iPhone 18 Pro và iPhone 18 Pro Max có thể đạt tốc độ sạc cao hơn khi dùng củ sạc đáp ứng đúng yêu cầu.
Lựa chọn củ sạc phù hợp giúp iPhone tận dụng khả năng sạc nhanh, hạn chế tình trạng quá nhiệt và đảm bảo an toàn trong quá trình sử dụng. Dù lựa chọn củ sạc chính hãng Apple hay các thương hiệu uy tín như Anker, Belkin, Baseus, UGREEN, Mophie và Pisen, bạn nên ưu tiên sản phẩm có nguồn gốc rõ ràng, chuẩn sạc tương thích và chính sách bảo hành đầy đủ.
Đến ngay Viettel Store để tham khảo các mẫu iPhone và củ sạc chính hãng với đa dạng mức công suất, giá bán cùng nhiều chương trình ưu đãi hấp dẫn. Khách hàng được tư vấn lựa chọn phụ kiện phù hợp và hưởng chính sách bảo hành theo từng sản phẩm, giúp yên tâm hơn khi sử dụng lâu dài.
Xem thêm:









Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *
Tạo bình luận mới